ติวคณิตศาสตร์
หน้าแรกเทคนิคการคิดเลขเร็วป.1 - ป.6ม.1 - ม.3ม.4 - ม.6ผู้ทำเว็บ

แบบฝึกหัดข้อสอบ
โจทย์ปัญหา บวก ลบ คูณ หาร ชุดที่ 1


แบบฝึกหัดข้อสอบ

โจทย์ปัญหาบวกลบคูณหาร ชุดที่ 1

โจทย์ปัญหาบวกลบคูณหาร ชุดที่ 2

ผู้ชม 34,266 ผู้ลงคะแนน 84 คะแนนเฉลี่ย 5

1) จุ๋มเป็นพนักงานขายของในห้างสรรพสินค้า
ทำงานสัปดาห์ละ 40 ชั่วโมง
ได้รับค่าจ้างชั่วโมงละ 13.50 บาท
หลังจาก 3 สัปดาห์ของการทำงาน
จุ๋มได้ค่าจ้างเพิ่ม 1.50 บาท
ถ้าจุ๋มทำงาน 8 สัปดาห์
เขาได้รับค่าจ้างทั้งหมดเท่าไร
.....เฉลย ข้อ 1

2) ต่ายเดินไปโรงเรียนซึ่งห่างจากบ้าน 1,200 ม. โดย 900 ม. ก่อนถึงโรงเรียนต่ายเดินไปกับตูน ถ้าตูนเดินไปโรงเรียนไกลกว่าต่าย 200 ม. แล้วตูนเดินทางกี่เมตรก่อนที่จะพบกันต่าย
.....เฉลย ข้อ 2

3) พ่อค้าซื้อลำไยมาขาย 5 เข่ง
แต่ละเข่งหนัก 28 กิโลกรัม
วันแรกขายได้เงิน 996 บาท
วันที่สองขายได้เงินน้อยกว่าวันแรก 109 บาท
พ่อค้าขายลำไยหมดใน 2 วัน
ถ้าเขาได้กำไรทั้งหมด 763 บาท
พ่อค้าซื้อลำไยมาในราคากิโลกรัมละกี่บาท .....เฉลย ข้อ 3

4) นักเรียนคนหนึ่งควรจะหาคำตอบของข้อสอบโดยหารเลขจำนวนหนึ่งด้วยสี่ แต่เขากลับนำสี่ไปลบออกจากเลขจำนวนนั้น และได้คำตอบเป็น 48 ซึ่งเป็นคำตอบที่ผิด
จงหาคำตอบที่ถูกของโจทย์ข้อนั้น
.....เฉลย ข้อ 4

5) เงิน 1,000 บาท ซื้อห่านได้ 4 ตัว
ห่าน 1 ตัว มีราคาเท่ากับเป็ด 2 ตัว
เป็ด 3 ตัวมีราคาเท่ากับไก่ 5 ตัว
ไก่ราคาตัวละเท่าไร
.....เฉลย ข้อ 5

6) วินัยใช้เงินดังนี้
วันจันทร์ใช้เงินไป 30.50 บาท
วันอังคารใช้เงินมากกว่าวันจันทร์ 8.75 บาท
วันพุธใช้เงินน้อยกว่าวันอังคาร 75 สตางค์
วันพฤหัสบดีใช้เงินเป็นครึ่งหนึ่งของวันจันทร์
วันศุกร์ใช้เงินเป็นสองเท่าของวันอังคาร
ตั้งแต่วันจันทร์ถึงวันศุกร์
วินัยใช้เงินไปทั้งหมดกี่บาท
.....เฉลย ข้อ 6

7) ในการทำขนม
ใช้แป้ง 3.5 กิโลกรัม
น้ำตาล 2.1 กิโลกรัม
และเนยจำนวนหนึ่ง
ผสมกันแล้วนำมาห่อ
ห่อละ 40 กรัม
ขายห่อละ 5 บาท
ได้เงินรวมทั้งสิ้น 800 บาท
ในการทำขนมครั้งนี้ใช้เนยกี่กิโลกรัม
.....เฉลย ข้อ 7

8) แตงกวาราคากิโลกรัมละ 12.50 บาท
ผักบุ้งราคากำละ 5 บาท
มะเขือเทศกิโลกรัมละ 7.50 บาท
ซื้อแตงกวา 7 ขีด
ผักบุ้ง 2 กำ และ
มะเขือเทศครึ่งกิโลกรัม
จ่ายธนบัตรในละ 50 บาท
ได้รับเงินทอนเท่าไร
.....เฉลย ข้อ 8

9) วารีใช้เวลา 1 ชั่วโมง 15 นาที
ในการเดินทางจากบ้านไปตลาด
และเดินกลับจากตลาดมาบ้าน
ถ้าเขาใช้เวลาครึ่งชั่วโมงซื้อของที่ตลาด
แล้วกลับถึงบ้านเวลา 8.00 น.
วารีเริ่มเดินทางออกจากบ้านเวลาเท่าไร
.....เฉลย ข้อ 9

10) ผงซักฟอกราคากล่องละ 120 บาท
ตวงได้ 30 ถ้วย
ในการซักผ้าแต่ละครั้ง
ใช้ผงซักฟอก 2 ถ้วย
ถ้าซักผ้า 3 วันต่อครั้ง
ใน 1 เดือนจะเสียค่าผงซักฟอกกี่บาท
(1 เดือน = 30 วัน)
.....เฉลย ข้อ 10


ห้องสอบเสมือนจริง

1) นักเรียนเข้าห้องสอบทางอินเตอร์เน็ต
2) ทำข้อสอบจับเวลาเหมือนในห้องสอบ
3) รู้คะแนนสอบทันทีที่สอบเสร็จ
4) ข้อสอบทุกข้อมีเฉลยคำตอบและวิธีทำ
...คลิกที่นี่เพื่อดูรายละเอียด...








สมุดจดศัพท์ที่นักเรียนสามารถจดศัพท์ของตัวเองไว้เพื่อทบทวนศัพท์ผ่านการเล่นเกม ยิ่งเล่นเกมส์มากยิ่งจำศัพท์ได้มาก นักเรียนสามารถเข้าถึงสมุดจดศัพท์ของตัวเองได้ทุกเวลา จากทุกสถานที่ ผ่านอุปกรณ์ใดก็ได้ที่สามารถเข้าอินเตอร์เน็ต เช่น เครื่องคอมพิวเตอร์ แท็บเล็ต หรือ โทรศัพท์มือถือ
...คลิกที่นี่เพื่อดูรายละเอียด...

ผู้ชม 34,266 ผู้ลงคะแนน 84 คะแนนเฉลี่ย 5

แบบฝึกหัดข้อสอบ

โจทย์ปัญหาบวกลบคูณหาร ชุดที่ 1

โจทย์ปัญหาบวกลบคูณหาร ชุดที่ 2
 

ท่องศัพท์ด้วยภาพ

ภาพดึงดูดความสนใจได้ดีกว่าตัวหนังสือ การจับคู่ระหว่างภาพและคำศัพท์จึงช่วยให้นักเรียนจำศัพท์ได้เร็วขึ้น เทคนิคการท่องศัพท์นี้ทำให้การท่องศัพท์สนุกสนาน ไม่น่าเบื่อ นักเรียนถูกทดสอบผ่านการเล่นเกม โดยเกมทำหน้าที่สุ่มคำศัพท์และรูปภาพให้นักเรียนจับคู่ การจับคู่ถูกหรือผิดมีผลต่อเหตุการณ์ในเกม ซึ่งในที่สุดจะนำไปสู่การชนะหรือแพ้

ถ้านักเรียนแพ้ จะเกิดแรงท้าทายให้แก้ตัวใหม่ การเล่นเกมแก้ตัวใหม่อีกครั้งเป็นการทบทวนศัพท์อีกรอบ นักเรียนจะถูกกระตุ้นให้เล่นเกมไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะชนะ เมื่อนักเรียนเล่นเกมจนจำศัพท์ได้ทุกคำ เขาจะชนะทุกครั้งที่แข่ง สร้างความภูมิใจให้พวกเขาและเป็นความสำเร็จของกุศโลบายการท่องศัพท์

... รายละเอียดเพิ่มเติม ...




สงวนลิขสิทธิ์ตามกฏหมาย Copyright (C) 2011-2017 All rights reserved.